• Mail: contact@tratig.vn
  • 0896.65.05.85

Hỏi: Thưa luật sư, con trai tôi, năm nay 19 tuổi có quen một bạn nữ, hai đứa yêu nhau và có quan hệ tình dục, bạn nữ có thai. Khi còn yêu nhau, bạn nữ kia nói dối rằng đã đủ 18 tuổi, tuy nhiên sau khi bạn nữ có thai con trai tôi mới biết là "bạn gái" mình chưa đủ 15 tuôi, gia đình cô bé kia biết chuyện đã không đồng ý và muốn tố cáo con trai tôi ra cơ quan công an với tội "Hiếp dâm trẻ em" và mức hình phạt cao nhất là tử hình. Hiện nay con trai tôi rất lo lắng và muốn nhờ luật sư tư vấn giúp.

Trả lời:

Lời đầu tiên, TRATIGLAW cảm ơn quý anh/chị đã quan tâm và liên hệ đến công ty. Liên quan đến vấn đề pháp lý mà bạn đang gặp phải, TRATIG xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Về hành vi quan hệ tình dục (cả hai đều tự nguyện) với người chưa đủ 16 tuổi có phạm tội "Hiếp dâm trẻ em" hay không?

Theo quy định tại Điều 142, Bộ Luật hình sự năm 2015 thì "Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi" được cụ thể như sau:

"Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây ri loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Như vậy, để phạm tội "Hiếp dâm người dưới 16 tuổi" thì phải rơi vào một trong hai trường hợp sau:

- Thứ nhất "giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ". => Chiếu theo điều luật này, con trai anh/chị đã có hành vi quan hệ tình dục với "người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi" (15 tuổi), tuy nhiên ở đây bạn gái kia tự nguyện, con trai anh/chị không có hành vi ép buộc hay dùng vũ lực để quan hệ trái ý muốn với bạn gái kia => Không đủ yếu tố cấu thành tội này.

- Trường hợp thứ hai để cấu thành tội này là "giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi", dù là tự nguyện hay ép buộc thì đều phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi". => Chiếu theo trường hợp cụ thể của anh/chị, bạn nữ kia 15 tuổi nên không cấu thành tội này.

Kết luận: Con trai anh/chị không phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo Điều 142, Bộ luật hình sự năm 2015.

Vậy hành vi, quan hệ tình dục với bé gái 15 tuổi của con trai anh/chị có phạm tội hay không?

Câu trả lời là có phạm tội. Cụ thể là phạm tội "Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi", quy định tại Điều 145, Bộ luật hình sự năm 2015.

"Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người tr lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm".

Điều kiện về độ tuổi để cấu thành tội này là:

Thứ nhất: Người thực hiện hành vi phạm tội đủ 18 tuổi trở lên. Con trai anh/chị đã 19 tuổi tính đến thời điểm phạm tội => Thỏa mãn yếu tố để cấu thành tội này.

Thứ hai: Người bị hại có độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Trường hợp này bé gái kia mới 15 tuổi => Đủ điều kiện để cấu thành tội phạm.

Kết luận: Với hành vi quan hệ với người dưới 16 tuổi. Con trai anh/chị đã phạm tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Ngoài ra, hành vi của con trai anh/chị còn làm cho bé gái mang thai, nên rơi vào tình tiết định khung tăng nặng tại khoản 2 của điều này và có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người tr lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

Trền đây là nội dung tư vấn của TRATIGLAW gửi đến quý anh/chị. Nếu có bất kỳ vướng mắc nào quý khách hàng vui lòng liên hệ để được tư vấn chi tiết hơn.


Các dịch vụ khác tại Tratiglaw có thể khách hàng quan tâm:

Cần tư vấn thêm, quý khách hàng vui lòng liên hệ:


♥ Tran Quan Hoa (Mr)/ Manager

♦ M:0945650585 - 0896650585
♦ E:Contact@tratig.vn
♦ W:http://www.tratig.vn